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TAARIFA KWA UMMA 

 
Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo Dkt. Harisson Mwakyembe (Mb) 
ametangaza rasmi kanuni mbili za Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta 
(EPOCA) ya Sura namba 306 ya mwaka 2010, katika gazeti la Serikali namba 133 
(GN.No.133) na 134 (GN.No.134) zilizochapishwa tarehe 16/03/2018.  
 
Kanuni za Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Habari za 
Mtandaoni) ya mwaka 2018 ijulikanayo kama The Electronic and Postal 

Communications (Online Content) Regulations, 2018 zimetangazwa kupitia Tangazo 
la Serikali Namba 133 (GN.No.133). 
 
Kanuni nyingine ni Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya 
Utangazaji katika Redio na Runinga) ya mwaka 2018 ijulikanayo kama The Electronic 
and Postal Communications (Radio and Television Broadcasting Content) 
Regulations, 2018 ambazo zimetangazwa kupitia tangazo la Serikali namba 134 
(GN.No.134).   
 
Kanuni hizi  kwa pamoja zimetengenezwa chini ya Kifungu cha 103 cha sheria ya EPOCA 
na zimetiwa saini na Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo Dkt. Harrison 
Mwakyembe  ambaye ndiye mwenye dhamana na Maudhui ya Habari na Utangazaji. 
 
Kwa ujumla kanuni hizi zinalenga kuongeza ufafanuzi wa mambo muhimu katika Sekta 
ya Habari, kwa ajili ya kuongoza vyombo vyenye mamlaka ya kusimamia pamoja na 
kurahisisha utekelezaji kwa watumiaji mbalimbali wa huduma ya Sekta hiyo. 
 

Mchakato wa kuandaa Kanuni hizi ulihusisha wadau mbalimbali wa Habari wakiwamo 
wamiliki wa vyombo, watoa huduma za mawasiliano ya mtandaoni, watumiaji wa 
mtandao, waandishi wa habari, pamoja na wanaharakati na watetezi wa haki za walaji 
wa huduma za sekta hii pamoja na Wizara ikisaidiana na wataalamu wa Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA).   
 
Kanuni za Maudhui ya Utangazaji wa kwenye redio na kwenye runinga pamoja na 
mambo mengine zimefafanua juu ya dhana kuu mbili ambazo zimekuwa katika 
mijadala ya watoa huduma na watumiaji wengi, mambo hayo ni kuhusu  Chaneli 
ambazo ni lazima kubebwa na anayemiliki miundombinu ya kurushia matangazo hata 
kama hazijalipiwa kwenye king’amuzi cha mlaji wa mwisho ( free to air channels). 

imu: 026-2322129 
Nukushi: 026-2322128 
Baruapepe: km@habari.go.tz 
Tovuti: www. habari.go.tz 
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Aidha, Kanuni zinawaelekeza wamiliki wa mitambo ya kurushia matangazo kulazimika 
kurusha hewani Chaneli ya umma (must carry public broadcaster channel) pasipo 
chombo cha umma kinachorusha chaneli hiyo au mwananchi anayemiliki king’amuzi 
kulipia chochote. 
 
Vilevile Kanuni hizo zimeeleza juu ya taratibu za utoaji wa leseni za maudhui kwa 
vyombo vya habari, aina za leseni, masharti ya utoaji wa maudhui kwa vyombo vya 
habari, masharti ya urushaji vipindi, masharti ya jumla kwa leseni za huduma za 
maudhui. 
 

Pia, Kanuni hizo zimeeleza juu ya viwango vya kitaalamu na kiufundi katika huduma za 
utangazaji, utoaji wa vibali vya ujenzi wa miundombinu ya utangazaji, aina za huduma 
na leseni za maudhui, wajibu wa vituo vya umma, wajibu wa vituo vya kibiashara, 
wajibu wa vituo vya kijamii, wajibu kwa utangazaji wa maudhui yanayolipiwa pamoja 
na masharti kwa kampuni za miundombinu ya maudhui. 
 

Kanuni hizi pia zimezingatia kuwalinda watoto dhidi ya maudhui yasiyofaa, muda kwa 
vipindi ambavyo watoto hawaruhusiwi kuona kama vile utangazaji wa maudhui yenye 
vitendo vya ngono au maudhui yanayoonesha vurugu.  
 

Mambo mengine ni masharti ya kutangaza mwenendo wa Mahakama au Bunge, masuala 
ya uchaguzi, masharti ya kutangaza maudhui kwa watu wenye mahitaji maalum, 
masharti kwa utangazaji wa vipindi vya mahojiano, lugha ya kutumia katika 
utangazaji. 
 
Zimeelezea pia juu ya utangazaji wa maudhui ya ndani ya nchi na vipindi vyenye 
maslahi ya Kitaifa, vipindi vya taarifa za kiuchunguzi au masuala ya watu binafsi 
(Faragha), Utangazaji wa vipindi vya moja kwa moja.  
 
Vilevile kumewekwa utaratibu wa kupokea na kusikiliza malalamiko ya walioathiriwa 
na habari za mtandaoni pamoja na adhabu kwa wanaofanya makosa kupitia 
mawasiliano ya mtandaoni. 
 
Kanuni hizi zitafanya kazi chini ya Kamati ya Maudhui ambayo nayo imeundwa chini ya 
Sheria hiyo. Wadau mbalimbali wa vyombo vya habari na utangazaji pamoja na 
watumiaji wa mawasiliano ya habari kwa njia ya mtandao wanashauriwa kuzipitia 
kanuni hizo na kuzisoma  kwa kina ili kuelewa mambo yaliyofafanuliwa. 
 

Kanuni hizi zinapatikana katika Tovuti ya Wizara ya Habari,Utamaduni,Sanaa na 
Michezo  (www.habari.go.tz) kisha ingia sehemu ya machapisho bofya kipengele cha 
Sera, sheria na kanuni, pia waweza kutembelea tovuti ya  TCRA (www.tcra.go.tz)  
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Lorietha Laurence 
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 

Wizara ya Habari,Utamaduni,Sanaa na Michezo 
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